Thứ tư, 29/06/2022
Giám mục Phêrô  Nguyễn Văn Viên
Giám mục Phêrô Nguyễn Văn Viên
Lễ bổn mạng: 29/06
Ngày sinh: 08/01/1965
Thụ phong: 03/10/1999
Khẩu hiệu: “Thầy ban cho anh em bình an của Thầy” (Ga 14,27)
Chức vụ: Nguyên Giám mục.
Địa chỉ liên hệ: TGM giáo phận Vinh

Đức Cha Phêrô Nguyễn Văn Viên
Sinh ngày 08 tháng 01 năm 1965 tại Giáo xứ Hướng Phương, Giáo phận Vinh (xã Quảng Phương, huyện Quảng Trạch, tỉnh Quảng Bình, Việt Nam).
Từ 1972 - 1983: Học chương trình phổ thông.
Từ 1984 - 1987: Thi hành nghĩa vụ quân sự phía Bắc, Việt Nam.
Từ 1987 - 1992: Học tại Đại học Nông nghiệp II, Huế, Khoa Kinh tế, tốt nghiệp Cử nhân Kinh tế.
Từ 1993 - 1999: Học tại Đại chủng viện Vinh Thanh, Giáo phận Vinh.
Thụ phong Linh mục ngày 03 tháng 10 năm 1999.
Từ 2000 - 2009: Du học Australia, tốt nghiệp với văn bằng Tiến sĩ Thần học và 3 văn bằng Thạc sĩ.
Từ 2009 - 2014: Phó Giám đốc và Giáo sư Tín lý tại Đại chủng viện Phanxicô Xaviê (Vinh Thanh); từ 2014: Giám đốc Đại chủng viện.
Từ 2010: Tổng Đại diện Giáo phận Vinh.
Ngày 13 tháng 06 năm 2013 được Đức giáo hoàng Phanxicô bổ nhiệm làm Giám mục Phụ tá Giáo phận Vinh (hiệu Tòa Megalopoli di Proconsolare).
Thánh lễ Truyền chức Giám mục ngày 04 tháng 09 năm 2013. Châm ngôn Giám mục: “Thầy ban cho anh em bình an của Thầy” (Ga 14,27).
Tại Đại hội Hội đồng Giám mục Việt Nam lần thứ XIII (03 - 07/10/2016), Đức Cha Phêrô được bầu làm Chủ tịch Ủy ban Mục vụ Giới trẻ và Thiếu nhi trực thuộc HĐGMVN, và được tái cử tại Đại hội Hội đồng Giám mục Việt Nam lần thứ XIV (30/09/2019 - 04/10/2019).
Ngày 29/08/2020, Đức Thánh Cha bổ nhiệm ngài làm Giám Quản Tông Tòa Giáo phận Hưng Hóa.



|||||
Thánh lễ Truyền Chức Giám Mục Đaminh Hoàng Minh Tiến tại nhà thờ Chính toà Sơn Lộc | 14.02.2022
Liên kết website
Tiêu điểm
Website www.giaophanhunghoa.org được phát triển bởi đơn vị thiết kế web: OnIP™ (www.onip.vn - mCMS).
log